TANGAZO LA SERIKALI NA.......... LA TAREHE......................

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA MIJI)

(SURA YA 288)

SHERIA NDOGO

(Zimetungwa chini ya kifungu cha 89)

SHERIA NDOGO ZA (USAFI WA MAZINGIRA) ZA HALMASHAURI YA MANISPAA
YA ILALA ZA MWAKA 2015

Jina Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria ndogo za (Usafi
L wa Mazingira) za Halmashauri ya Manispaa ya llala za
Mwaka 2015
Matumizi 2 Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lolote chini ya

Mamlaka ya Halmashauri ya Manispaa ya llala na zitaanza
kutumika mara baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la

Serikali.
Tafsiri. 3 Katika Sheria ndogo hizi isipokuwa itakapoelezwa
vinginevyo-

“Ada” maana yake ni malipo yanayotakiwa kufanywa na
kampuni, viwanda, mtu binafsi, taasisi kwa ajili ya kupima
Afya au kufanyiwa uchunguzi wa kiafya kwa mfanyabiashara
wa chakula, au vinyozi, wasusi wa nywele na wafanyakazi wa
nyumba za kulala wageni, mhudumu wa biashara ya chakula
au mfanyakazi wa kiwandani ndani ya Halmashauri ya
Manispaa ya llala;

“Adha” maana yake hali yoyote mbaya yenye kuleta madhara
juu ya afya ya watu kwa ujumla;

“Afya” maana yake hali timilifu ya kimwili, kiakili na
kijamii na wala sio tu kutokuwa na ugonjwa au kilema;

“ Afisa mwidhiniwa” maana yake Afisa yeyote aliyeteuliwa
kusimamia utekelezaji wa sheria ndogo hizi;

“Bafu” maana yake chumba maalum kilichojengwa kwa
madhumuni ya kuogea.

“Chakula” maana yake Kitu chohcote kinacholiwa na

1



binadamu na inajumuisha maji na dawa;

“Choo bora” maana yake choo cha lindi chenye shimo
lililojengwa madhubuti au choo chochote cha maji chenye
sakafu imara, banda imara la kudumu, imeezekwa, kina
mlango imara kama cha lindi kimeongezwa bomba la kutoa
hewa chafu na chenye mfuniko kwenye tundu la choo;

“Chukizo la Afya” maana yake Kitu chochote kinachoweza
kuleta kinyaa machoni kwa kuona, kunusa, hewa chafu,
madhara au kuhatarisha Afya za binadamu na wanyama;

“Halmashauri” maana yake Halmashauri ya Manispaa ya
lala;

“Jengo la Biashara” maana yake jengo lolote lililojengwa na
kuidhinishwa na mamlaka kufanya biashara iliyokusudiwa;

“Kaya” maana yake mtu mzima anayejitegemea mwanamke
au mwanaume, na mtoto au watoto inayoishi aidha kwenye
nyumba nzima au ndani ya chumba kimoja kwenye maeneo
ya Kata za Halmashauri;

“kikundi cha usafishaji” maana yake kikundi chochote cha
watu kinachosajiliwa kufanya shughuli za usafi wa mazingira
na hasa za udhibiti wa uharibifu wa mazingira katika maeneo
ya Halmashauri;

“kituo cha maji machafu” maana yake sehemu maalum
iliyotengenezwa kwa ajili ya ukaguzi wa mfereji ambacho
kina mfuniko usioruhusu hewa kutoka.

“kituo cha taka” maana yake kizimba cha taka au chombo
maalum cha kuhifadhia taka, kasha “refuse bin container”
ambayo imewekwa na Halmashauri kwa madhumuni ya Jamii
inayoishi jirani kuweka taka ngumu kabla ya kusafirishwa
hadi kwenye jalala la taka ngumu la Halmashauri;

“kutupa taka ngumu” maana yake kukusanya taka zote
zinazozalishwa na kaya, kampuni, sehemu ya biashara, ofisi,
taasisi, ofisi ya serikali n.k na kuzipeleka hadi kwenye jalala
la Halmashauri, jalala kuu kwa madhumuni ya kuzitupa
ndani ya jalala kwa mujibu wa kanuni zilizowekwa na
Halmashauri;




“Mabwawa ya maji taka” maana yake mabwawa
yaliyojengwa kwa madhumuni ya kuhifadhi na kutakasa maji
taka yanayotokana na kuosha vyombo, kutoka vyooni, kutoka
bafuni, kufua nguo, kuosha nywele au shughuli zozote za
nyumbani na viwanda;

“Magonjwa ya mlipuko” maana yake ni magonjwa
yanayotokea kwa muda mfupi ya kuambukiza na kuenea kwa
haraka na kuathili watu wengi ndani ya muda mfupi
yanayoweza kutolewa amri ya taadhari, kupooza,
Kipindupindu, kuhara, louse bare typhus, (relapsing) fever,
surua na homa ya matumbo;

“Mazalio ya wadudu” maana yake sehemu ambayo wadudu
hufanya mazalio au kuishi kwa minajiri ya kufanya
mzunguko wa maisha na baadae huleta maadhara kwa
binadamu.

“Mifugo” maana yake ng’ombe, punda, nguruwe, mbuzi,
kondoo au kuku na wanyama wengine wote wafugwao
majumbani;

“Mkurugenzi” maana yake Mkurugenzi wa Halmshauri au
Afisa yeyote atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya
Mkurugenzi;

“Mzalishaji wa taka ngumu” maana yake mtu yeyote, kaya
taasisi, biashara au kiwanda ambaye katika kutekeleza
shughuli zake za kila siku huzalisha taka ngumu na ofisi za
serikali.

“Mtandao wa maji taka” maana yake mfumo wa bomba kuu
lililojengwa kwa madhumuni ya kupokea na kusafirisha taka
miminika toka kwenye mifereji ya maji na kuyapeleka
kwenye mabwawa ya maji taka au baharini.

“Mzalishaji wa maji taka” maana yake mtu, shirika, kiwanda
au taasisi ambapo shughuli zake kwa namna yoyote ile
huzalisha maji taka;

“Pipa la taka” maana yake chombo chochote kilichokubaliwa
na Halmashauri kitumike kama chombo cha kuhifadhia taka
ngumu zinazozalishwa majumbani, sehemu za biashara,
maofisini, pamoja na chombo maalum kinachobebwa na gari
la takataka;




“Taka ngumu” maana yake kitu chochote ambacho baada ya
kukitumia hakina thamani yoyote kwa jamii inayohusika,
uwepo wake Kkatika eneo husika unaweza kusababisha
machukizo ya kiafya na kuhatarisha afya ya jamii.

“Taka za majumbani” maana yake mabaki ya vyakula,
maganda ya matunda, majivu, marapurapu ya nguo, karatasi
za aina mbalimbali, kinyesi cha mifugo, taka za bustani na
vitu vingine ambavyo baada ya kuvitumia hutupwa;

“Taka ndogo ndogo” maana yake mabaki ya vocha za simu,
chupa za maji, chupa za juisi, maganda ya pipi, chocolate, ice
cream, pakiti za sigara, vichungi vya sigara, vizibo vya chupa,
maganda ya matunda, miwa, mahindi, machungwa, mananasi,
masalia ya magunzi, mbogamboga, magazeti na karatasi za
aina mbalimbali, na vitu vingine ambavyo baada ya kuvitumia
hutupwa;

“Taka za biashara” maana yake ni aina yoyote ya taka
ambazo hupatikana au hutokana na shughuli mbalimbali za
kibiashara;

“Taka za viwanda” maana yake aina yoyote ya taka ambazo
hutokana na uzalishaji wa shughuli mbalimbali viwandani;

“ Taka hatari”’maana yake aina yoyote ya taka ambayo kwa
njia fulani hubaki kwenye mazingira na hatima yake ni
kusababisha madhara kwa afya ya jamii ikiwa ni pamoja na
taka zitokanazo na shughuli za hospitali, shughuli za mionzi
“X —ray, films, radio active materials”, vitu vyenye ncha kali
kama sindano, chupa au taka zitokanazo na shughuli za
uzalishaji viwandani kama vile (dry batteries), mecury,
madawa mbalimbali, mabaki ya vyuma, kemikali, gesi
mbalimbali;

“Taka miminika” maana yake maji yaliyokwisha tumika au
chafuliwa kwa namna yoyote ile ambayo yanajumuisha maji
machafu toka chooni, bafuni, jikoni, viwandani, maji
yaoshewayo vyombo, maji yaliyofuliwa nguo, kuosha
nywele, kuoshea vyakula na yaliyopigiwa deki;

“Ufugaji wa afya” maana yake ufugaji ndani ya eneo
lililoruhusiwa na si nje ya banda au jingo.

“ Uchunguzi wa afya” maana yake ni hali ya mtu kupima afya
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yake kwa kuchukuliwa vipimo vya ndani na nje ya mwili ili
kubaini kuwepo kwa vijidudu vya Magonjwa vinavyoweza
kuleta maambukizi;

“Ugonjwa wa kuambukizwa” maana yake ugonjwa wowote
uambukizwao toka kwa mtu na mtu au mtu kwa mnyama, mtu
kwa mdudu mfano kifua kikuu, brucellosis, kimeta, safura,
surua, kipindupindu au uti wa mgongo n.k.

Utupaji wa
Takataka.

4. (1)

(2)

(3)

(4)

()

Ni marufuku kutupa takataka au uchafu wowote au
kuacha kuwepo takataka au uchafu kwenye nyumba,
biashara, kiwanja, mfereji wa maji ya mvua, barabara au
mahali popote pasipotengwa kwa shughuli hiyo.

Ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba iliyoko ndani ya
Halmashauri kuhakikisha kwamba:-

(a) Ana pipa lenye mfuniko litakalotumika kutupia taka
ngumu; na

(b) Anasafisha mfereji wa maji ya mvua uliopita karibu
na nyumba yake mfereji na maeneo yanayozunguka
nyumba yake yanakuwa safi muda wote;

Gari lolote lilobeba taka ngumu linatakiwa liwe limefunikwa
kiasi cha kuzuia taka ngumu zisionekane wala kumwagika
chini na kuleta adha kwa watu na uchafuzi wa mazingira kwa
ujumla.

Ni wajibu kila mmiliki wa daladala anapaswa kuweka
chombo cha kuhifadhia takatata kwenye gari.

Abiria au mwenye gari yeyote haruhusiwi kutupa takataka
ovyo barabarani.




Ada ya uzoaji
Taka.

Ni wajibu wa kila kaya, taasisi mbalimbali na wizara
kuhakikisha kwamba inalipa ada ya uzoaji taka kwa
viwango vilivyoainishwa kwenye jedwali la kwanza la
Sheria ndogo hizi ikiwa ni gharama ya kusafirisha taka
ngumu kutoka kwenye nyumba yake hadi sehemu
iliyotengwa maalum kwa ajili kuzoa taka ngumu.

Halmashauri inaweza kumteua mtu yeyote, kikundi cha
watu, kampuni au taasisi kukusanya ada ya uzoaji taka
kwa niaba yake.

Matumizi ya
vyoo0 bora.

Kila mmiliki nyumba katika eneo la Halmashauri
anatakiwa kuwa na choo bora na safi kwa matumizi ya
wakazi wa nyumba hiyo.

Kila mmiliki wa nyumba inayotumika katika shughuli ya
ibada, biashara, hoteli, mgahawa, nyumba ya kulala
wageni, baa, klabu, gereji au shughuli yoyote
inayokusanya watu wengi kwa pamoja anatakiwa kuweka
na kutunza vyoo vya kutosha kwa jinsia za kiume na kike.

Iwapo Halmashauri itagundua kuwa nyumba yoyote haina
choo au choo kilichopo hakifai kwa matumizi ya
binadamu, Halmshauri itakuwa na uwezo wa kuchukua
hatua yoyote inayoona inafaa ikiwa ni pamoja na kuzuia
nyumba hiyo isitumike hadi choo kitakapojengwa au
kurekebishwa.

Udhibiti wa
mazalio ya
wadudu.

Kila mwenye nyumba au mpangaji anawajibika
kuhakikisha kuwa hakuna mazalia ya wadudu kama vile
mbu kwenye nyumba yake au karibu na nyumba yake kwa
kuondoa maji yaliyokusanyika, kufyeka majani au
kuharibu kitu chochote kinachoweza kuwa mazalio ya
wadudu au panya.

Udhibiti wa
Biashara

Ni marufuku kwa mtu yeyote kufanya biahara ya aina
yoyote kwenye maeneo ambayo hayajatengwa rasmi kwa
shughuli za biashara.

Udhibiti wa
uuzaji wa
vyakula.

5-(1)
(2)

7 (1)
(2)
3

8.

9.

10. (1)
(2)

Ni marufuku kwa mtu yeyote kuuza vyakula kwenye eneo
lolote la Halmashauri bila kibali cha maandishi cha
Halmashauri.

Mtu yeyote anayetaka kufanya biashara ya kuuza chakula
atatuma maombi kwa Halmahauri na iwapo Halmashauri
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©)

(4)

itaridhika na maombi yake atapatiwa kibali.

Halmashauri inaweza kufuta kibali kilichotolewa kwa
mujibu wa kifungu kidogo cha (2) iwapo mtu aliyepewa
kibali atakiuka masharti ya kibali hicho.

Kila mmiliki wa kiwanda ni lazima awe na eneo la
kantini kwa wafanyakazi wake.

Ukataji wa
miti.

12. (1)

)

Ni marufuku kwa mtu yeyote au kampuni au shirika
kukata au kuharibu mti wa aina yoyote ndani ya
Halmashauri bila kibali cha Halmashauri.

Mtu yeyote atakayekata na kuharibu mti wowote
atawajibika kulipa gharama za kupanda na kukuza mti
mwingine.

Kujisaidia.

13.

Ni marufuku kwa mtu yeyeto kujisaidia haja ndogo na
haja kubwa ovyo katika eneo ambalo siyo choo.

Wajibu wa

kupima afya.

14.

Kila mmiliki wa hoteli, migahawa, baa za aina zote za
kigeni au kienyeji, bucha, sehemu za kuokea mikate,
nyumba za kulala wageni, salooni, glosari au eneo lolote
linaloshughulika na vyakula vilivyotengenezwa kwa ajili
ya kuuza atawajibika kuhakikisha kuwa wahudumu wake
wamepimwa afya zao kabla ya kuanza kazi na
atahakikisha kuwa wanapimwa afya zao kila baada ya
miezi sita.

Wajibu wa
kutunza
vyanzo vya
maji.

15 (1)

Ni marufuku kwa mtu yeyote:-

(a) Kunawa, kuoga au kufulia nguo au kunywesha mifugo
karibu au kwenye chanzo cha maji kama vile
chemchem, kisima au chanzo kingine chochote cha
maji, au kunywesha mifugo kwenye chanzo cha maji
kinachotumika kwa matumizi ya nyumbani ili kwenye
sehemu iliyotengwa kwa shughuli hizo;

(b) Kujenga boma la mifugo karibu au kuruhusu mkojo au
maji machafu kuelekea kwenye au karibu na chanzo
cha maji kwa matumizi ya binadamu.

(c) Kufuga mifugo ya aina yoyote bila kibali cha
Halmashauri; au
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)

3)

(d) Kuacha mifugo au kusababisha mifugo kuzurura ovyo
mitaani; barabarani au kuchungwa kwenye eneo lolote
lisiloruhusiwa,

Mfugo wowote utakaokutwa ukizurura au kuchungwa
kwenye eneo lisiloruhusiwa utamakatwa na Halmashauri na
mwenye mifugo atalazimika kulipa faini isiyozidi shilingi elfu
hamsini na gharama za kukamata na kutunza mifugo na kiasi
chohcote kinachobakia atarudishiwa mwenye mifugo.

Mfugo wowote utakaoshindwa kukombolewa ndani ya muda
wa siku saba utauzwa kwa njia yam nada ili kulipia faini,
gharama za ukamataji na utunzaji wa mfugo na kiasi chochote
kitakachobaki atarudishiwa mwenye mifugo.

Udhibiti wa
maegesho

16.

Ni marufuku kwa mtu yeyote:-

(a) Kuegesha gari eneo ambalo linazuia usafi kufanyika
au kuzuia magari au watu kupita.

(b) Ni marufuku kuegesha gari bovu barabarani au
maeneo yasiyoruhusiwa.

(c) Kuosha gari kwenye eneo ambalo halijatengwa rasmi
kwa kazi hiyo: au

(d) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuruhusu gari kuoshwa
katika sehemu isiyoruhusiwa.

(e) Kupanga bidhaa kwenye njia ya wapitao kwa miguu,
uchochoro, kwenye pavement.

(f) Kila mwenye jengo katikati ya mji ajenge pavement
mbele ya jengo lake.

Udhibiti
wa
ubebaji
kokoto,
mawe na

mchanga.

17. (1)

Mtu yeyote atakayesafirisha mawe, mchanga au kokoto katika
eneo la Halmashauri atahakikisha kuwa chombo anachotumia
kusafirisha mchanga, mawe au kokoto kimefunikwa ili kuzuia
mchanga, kokoto au mawe kumwagika au kuchafua
mazingira.

Uteuzi wa
Wakala.

18.

Halmashauri inaweza kuteua mtu yeyote, kikundi cha watu,
Kampuni au taasisi kusimamia utekelezaji wa Sheria ndogo
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hizi.

Kosa. 19. Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya Sheria ndogo hizi
atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini
isiyopungua shilingi elfu hamsini au kifungo kisichopungua
miezi kumi na mbili jela au vyote kwa pamoja faini na
kifungo.

Kifutwa kwa | 20 Sheria ndogo ya (Usafi wa Mazingira) ya Halmashauri ya

Tangazo la Manispaa ya llala za Mwaka 2011 zimefutwa.

Serikali na

111/2011




NoahrLb =

JEDWALI LA KWANZA

Mgawanyo wa Kata kulingana na Kipato

Kanda “A” - Kipato cha Juu.

Upanga Mashariki
Upanga Magharibi
Kisutu
Mchafukoge
Gerezani

Kivukoni

Kariakoo

Kanda “B” - Kipato cha Kati

Nk b=

Jangwani
lala
Kinyerezi
Tabata
Kimanga
Mchikichini
Segerea

Kanda “C” - Kipato cha Chini

Buguruni
Kipawa
Kiwalani
Pugu

Gongo la Mboto
Majohe
Kivule
Ukonga

. Kitunda

10. Chanika
11. Msongola
12. Vingunguti

©ONO YD WN
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JEDWALI LA PILI

Ada za uzoaji Taka

Na. | Aina ya Makazi Kipato Kipato Kipato cha
cha juu cha Kati Chini
1 Nyumba za zamani za chini 5000 5000 5000
2 Nyumba za zamani za ghorofa 15,000 10,000 5,000
usanifu wa kawaida (kwa kaya)
3. Nyumba Mpya za chini 10,000 7,000 5,000
4. Nyumba Mpya za Ghorofa 15,000 10,000 5,000
usanifu wa kawaida
5. Nyumba Mpya za Ghorofa 20,000 15,000 10,000
usanifu wa kisasa
6. Nyumba ya Pekee (Bungalow) 30,000 25,000 20,000
7. Nyumba ya Pekee yenye nyumba | 50,000 40,000 30,000
za huduma (Villa)
8. Penthouse 50,000 40,000 30,000
KIWANGO CHA ADA/USHURU KWA MWEZI
NA. | AINA YA MZALISHAJI WA TAKA |  p1n4mq Ktﬁ:o K::l:;‘\:‘o
CHA JUU KATI CHIN
9 | Hostel (kwa mpangaji/mkazi) 500 500 500
10 | Hostel (kwa chumba) 2,000 2,000 2,000
11 | Nyumba ya kulala wageni 50,000 30,000 30,000
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12 | OFISI:
. - ) .
Ofisi - 01 - 10 wafanyakazi 50,000 20,000 20,000
. - ) .
Ofisi - 11 - 50 wafanyakazi 100,000 100,000 100,000
Ofisi - 51 - 100 wafanyakazi 200,000 200,000 200,000
* Ofisi - 101- zaidi ya
400,000
wafanyakazi ’ 300,000 300,000
BENKI
13 | Tawi la Benki ya Biashara 500,000 500,000 500,000
14 | Duka la kubadilishia fedha 200,000 200,000 200,000
15 | Ofisi za ATM 100,000 100,000 100,000
16 | Ofisi za Luku 100,000 100,000 100,000
VYAKULA NA VINYWAJI
17 | Hoteli Mgah
oteli na Mgahawa 60,000 30,000 20,000
Sehemu ya kutengenezea chai na
vitafunwa
18 20,000 15,000 10,000
(Tea Room (Snacks & soft drinks)
19 | Café (Food, snacks & soft drinks) 30,000 20,000 15,000
20 Duka la vyakula na vinywaji
(Grocery) 20.000 15,000 10,000
Baa (pombe,vinywaji baridi na
21 vitafunwa) 50,000 30,000 20,000

12




22 | Baa na Mgahawa 75,000 50,000 30,000
23 | Baa na Nyumba ya kulala wageni 75,000 50,000 30,000
04 | Baa nyumba ya wageni na 100,000 60,000 40,000
ukumbi wa starehe
25 | Baa na ukumbi wa starehe 100,000 50,000 30,000
Baa, ukumbi wa starehe na
6 ’ 150,000
2 mgahawa ’ 75,000 50,000
27 | Duka la kuuza “Ice cream 20,000 10,000 10,000
28 | HOTELI:
01 - 10 Vyumba 150,000 100,000 50,000
11 - 20 Vyumba
250,000 250,000 250,000
21-30 Vyumba 350,000 350,000 350,000
450,000 450,000 450,000
31-40 Vyumba
41-50 Vyumba 550,000 550,000 550,000
51 - 70 Vyumba 650,000 6500,000 650,000
70-100 Vyumba 750,000 750,000 750,000
101 - zaidi 1,500,000 1,500,000 1,500,000
29 Bucha ?fa nyama na samaki 15,000 10,000 5.000
wabichi
DUKA (JUMLA NA REJAREJA)
* . 15,000
30 Vyakula na bidhaa 30,000 10,000

mchanganyiko

13




31 | * Nguo 30,000 10,000 5,000
* Vifaa vya umeme au Simu

32 (Electronic , Phone , Phone 60,000 40,000 25,000
Accesories& electrical appliances)
* Vifaa vya ujenzi

> (Hard ware stores) 00000 40,000 25,000
o - -

08 Za\‘/;;a;tzu, shajara na vitu vya 20,000 10,000 5,000
* Sonara na vipodozi

* (Jewelry & Cosmestics) 20:000 10,000 5,000
* Duka la samani

>0 (Funiture & Machinery) °0:000 30,000 20,000
* Vinywaji na Pombe kali

> (Beverages and Liquor stores) 50:000 20,000 10,000
* Vipuri na vifaa

- (Spare parts and tools) °0:000 15,000 10,000
* Duka la vifaa chakavu

> (Junk shops) 50,000 20,000 10,000
KARAKANA NA VIWANDA

34 | * Fundi seremala 30,000 20,000 10,000

35 ;}j;f:;sr;a ya chum(Metal 30,000 20,000 10,000
* Karakana ya magari

36 50,000 30,000 20,000

(Motor Garages)
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Sonara na uhunzi wa vito

37
(Jewerly and black smiths 15,000 10,000 5,000
38 | shughuli za vioo(Glass works) 50,000 30,000 20,000
* Mchapishaji
39 500,000
(Printers) 500,000 500,000
* Machine ya mbao kwa ujazo wa
40 mita 1 (Saw mills per M3) 15,000 15,000 15,000
41 | Viwanda vidogo na vikubwa
: kwa tani moja ya taka 40,000 40,000 40,000
: kwa ujazo wa mita za
mraba moja (m3) 25,000 25,000 25,000
* Umeme na matengenezo ya
49 elektroniki 25 000
’ 15,000 10,000
(Electrical and electronic repairs)
*
43 Magurudumu na matengenezo 20,000 15,000 10,000
BIASHARA NDOGO NA SEKTA
ISIYO RASMI:
. . .
44 Fundi cherehani 20,000 10,000 5,000
*
45 Seremala 20,000 10,000 5,000
* fundi viatu
46 8,000
(Cobler /Shoer repair) 4,000 2,000
N .
47 Saluni ya nywele 20,000 10,000 5,000
48 | * Dobi and dry cleaner 20,000 10,000 5,000
49 * Genge kwa meza moja 5,000 3,000 2,000
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S0 | * Huduma za shajara 20,000 10,000 5,000
* @ »
51 Huduma za “Internet 10,000 5,000 3,000
HUDUMA ZA AFYA (Taka
zisizokuwa za hatari)
352 Duka la Dawa baridi 50,000 30,000 20,000
e Duka la Dawa La Jumla
(Wholesale Pharmacy) 200,000 200,000 200,000
e Duka la Dawa Rejareja 150,000 100,000 50,000
(Retail Pharmacy)
33 Maabara ya vipimo 20,000 10,000 5.000
« .
54 Zahanati 50,000 30,000 15,000
% T
55 Kituo cha Afya 50,000 30,000 15,000
« -
56 Madawa asilia 20,000 10,000 5,000
S7 Hospital 300,000 300,000 300,000
58 Kliniki 25,000 15,000 10,000
59 Hospitali ya Rufaa 4,000,000 4,000,000 4,000,000
TAASISI ZA MAFUNZO
60 Kituo cha kulelea watoto, Shule
za kutwa na Vyuo
* 01 - 200 wanafunzi 40,000 30,000 15,000
101 - 500 wanafunzi 80,000 50,000 30,000
* 501 - 1,000 wanafunzi 150,000 100,000 80,000
* 1001 - zaidi ya wanafunzi 250,000
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250,000 250,000
61 | Shule na Chuo kutwa
* 01 - 200 -wanafunzi 60,000 60,000 60,000
. ) } .
101 - 500-wanafunzi 150,000 150,000 150,000
. ) ) .
501 - 1000-wanafunzi 250,000 200,000 150,000
1001 - zaidi ya wanafunzi 400,000 300,000 300,000
VITUO CHA MAFUTA
62 | * kituo kikubwa cha mafuta 100,000 100,000 100,000
63 kituo kidogo cha mafuta 60,000 60,000 60,000
64 | * kituo cha mafuta ya Taa 15,000 15,000 15,000
65 | * Kituo cha kuuzia Gasi 15,000 15,000 15,000
66 | * Kibanda cha kuuzia mkaa 100,000 50,000 25,000
67 Msikiti a.u .Ka1"usa bllg k.uwa na 20,000 10,000 5,000
shughuli zingine za kibiashara
63 Msikiti a.u .Ka1.'11sa uk1'w?1 na 50,000 25,000 15,000
shughuli zingine za kibiashara
HUDUMA NYINGINEZO
69 | * Jumba la starehe na klabu 250,000 100,000 50,000
70 | * Ofisi za ulinzi 20,000 10,000 5,000
71 | * Kituo cha Taxi kwa siku 300 250 200
72 | * Kituo cha Basi kwa mwezi 10,000 10,000 10,000
73 | * Kituo cha Daladala 5,000 5,000 5,000
74 Lor1. la m1z1$o kusk.lusha(Eneo 15,000 10,000 5.000
rasmi kwa tripu moja)
75 Lori la mizigo kushusha(Eneo 5.000 5,000 5.000

ambalo sio rasmi kwa tripu moja
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Duka la Simu, Kampuni ya simu
kwa mnara wa mawasliano

76 60,000
(Mobile - Phone Companies/Per 60,000 60,000
booster power (Mnara)
* Kituo cha Transiforma ya
Umeme

" 100,000 80,000 50,000
(Electric transformer stations)
TAKA ZENYE UJAZO MKUBWA
(BULKY AND BUNDLE WASTE)
* Taka za bustani kwa mita

7

8 mraba moja ( M3 25,000 25,000 25,000

« . . .

79 Taka za viwandani kwa tani 40,000 40,000 40,000
« .

80 Taka za masoko kwa tani 40,000 40,000 40,000
< - -

31 Taka za Biashara kwa tripu 500,000 500,000 500,000
(Supermarkets)
< — -

82 Taka za uvunjaji jengo kwa tani 50,000 50,000 50,000

moja (Demolition Debris per ton)
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