
HALMASHAURI YA WILAYA YA USHETU 
 

MRADI WA HIFADHI YA MSITU ASILI NA UFUGAJI NYUKI KATIKA 
 

KIJIJI CHA IBOJA  

mradi wa ufugaji nyuki na uhifadhi katika msitu wa kijiji cha Iboja. Mradi huu 

ulianzishwa kiasili kwenye hifadhi hii ya kijiji cha Iboja mwaka 1984 na unaendeshwa 

kwa kufuga nyuki kiasili na kikundi cha ujasiriamali kiitwacho Ufugaji Nyuki ni Ajira. 

Lengo la mradi ni kuboresha uhifadhi wa uoto wa asili pamoja na kujipatia kipato kwa 

wanakikundi. Msitu huu wa hifadhi una ukubwa wa ekari 100 sawa na Hekta 40.47 na 

thamani yake inakadiriwa kuwa Tshs 125,100,000. 

 

Kikundi kina jumla ya wanachama kumi na sita (16) na mizinga ya nyuki 80, ikiwemo 20 

ya kisasa na 60 ya kiasili. Thamani ya mradi huu wa ufugaji nyuki ni Tsh 4,000,000. 

Uzalishaji wa asali na nta unafanyika mara mbili kwa mwaka, yaani mwezi Mei hadi 

Julai na Septemba hadi Oktoba. 

 

Mavuno ya asali ni lita 400 na nta kilo 50 kwa mwaka, ambapo kikundi kinapata 

mapato ya Tshs 2,500,000 kwa mwaka. 

 
MRADI WA HIFADHI YA MSITU ASILI NA UFUGAJI NYUKI KATIKA KIJIJI CHA IBOJA  





HALMASHAURI YA WILAYA YA USHETU 
 

MRADI WA MAJI YA BOMBA KATIKA VIJIJI VYA IBOJA, KAYENZE NA KUNDIKILI  

mradi wa maji ya bomba unaohudumia vijiji vitatu vya Iboja, Kayenze na Kundikili. 

Mradi huu unahudumia wakazi wa kawaida wapatao 7,286 pamoja na taasisi 7, kati ya 

hizo 6 ni za umma na moja ni ya dini. Taasisi hizo ni Kituo cha Afya Ukune, S/M Iboja, 

S/M Buzabi, S/M Kayenze, S/M Ukune na Shule ya bweni ya Sekondari ya Dakama na 

misheni ya wakatoliki Iboja 
  

Chanzo cha maji ni kisima kirefu chenye urefu wa mita 82 kutoka juu ya ardhi na 

chanzo hicho kina uwezo wa kutoa lita 12,000 kwa saa. 
 

Mradi huu una matenki mawili ya maji, moja lina ujazo wa lita 45,000 na la pili lina 

ujazo wa lita 100,000 
 

Upatikanaji wa maji katika maeneo haya utasaidia sana maendeleo ya wakazi wa 

kawaida kwa kunywa maji safi na salama kwa afya zao. Mradi unasimamiwa na 
 

JUMUIYA YA WATUMIAJI MAJI YA IBOJA, KAYENZE NA KUNDIKILI 

(KAIBOKU) 
 

Mradi umegharimu jumla ya shilingi 860,834,487/= kwa mchanganuo ufuatao: - 
 

•  Michango ya wananchi shilingi 2,788,947.00 

• Halmashauri ya Wilaya shilingi 20,927,940.00 

• Mchango wa Serikali Kuu shilingi 837,117,600.00 
 



MRADI WA MAJI YA BOMBA KATIKA VIJIJI VYA IBOJA, KAYENZE NA KUNDIKILI  



HALMASHAURI YA WILAYA YA USHETU 

 

UJENZI WA JENGO LA OFISI ZA MPITO ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA 

USHETU  

jengo la ofisi za mpito za Halmashauri ya Wilaya ya Ushetu ambalo ujenzi wake 

unaendelea. 

 

Mradi huu wa jengo la ofisi ulianza tarehe 29 April, 2017 kwa kutumia utaratibu wa 

Halmashauri kufanya manunuzi yenyewe (Force Account) na kwa sasa upo kwenye 

hatua za mwisho za ukamilishaji. 

 

Mradi huu hadi kufikia hatua hii umegharimu fedha kiasi cha shilingi milioni mia moja 

themanini na tisa (189) kati ya milioni mia mbili (200) zinazotarajiwa kutumika hadi 

kukamilisha ujenzi, zikiwa ni fedha kutoka Serikali Kuu. 

Ni imani yetu kuwa baada ya jengo hili kukamilika watumishi wa Halmashauri ya Wilaya 

ya Ushetu wataweza kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi zaidi. Ujenzi wa jengo hili 

utatatua changamoto kubwa ya uhaba wa ofisi za watumishi uliokuwa unaikabili 

Halmashauri tangu ilipohamia katika eneo lake la Makao Makuu Julai,2016. Ni imani 

yetu kuwa wananchi sasa watapata huduma katika mazingira mazuri kutokana na ofisi 

za Halmashauri kuboreshwa. 

 



UJENZI WA JENGO LA OFISI ZA MPITO ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA USHETU  
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

JENGO LA OFISI ZA MPITO HALMASHAURI YA USHETU 



HALMASHAURI YA WILAYA YA USHETU 
 

UJENZI WA BARABARA YA MITONGA  
barabara ambayo imefanyiwa matengenezo ya kawaida (Routine Maintanance) kwa ajili 

ya kuboresha mtandao wa mawasiliano kati ya vijiji vya kata za Bukomela na 

Nyamilangano kupitia kijiji cha Mitonga. Barabara hii ina urefu wa kilomita 12 na 

matengenezo ya barabara hii yamegharimu kiasi cha shilingi milioni arobaini na 

mbili na laki tisa (42,900,000). Baada ya maelezo haya tunaomba uone 

matengenezo ya barabara yanayofanywa na mitambo ya Halmashauri ya Wilaya ya 

Ushetu 
 



HALMASHAURI YA WILAYA YA USHETU 
 

MRADI WA UJENZI JENGO LA WAGONJWA WA NJE (OPD) KATIKA ZAHANATI 

YA BUKOMELA  

jengo la wagonjwa wa nje (OPD) katika kijiji cha Bukomela ambalo limejengwa 

kuboresha huduma za afya katika kata ya Bukomela. Kabla ya kujengwa jengo hili 

tumekuwa tukilitumia jengo lililo pembeni kidogo lililojengwa zamani na ambalo kwa 

sasa halikidhi viwango vya majengo ya kutolea huduma za afya. Baada ya kuona 

changamoto hiyo Halmashauri ya Wilaya ya Ushetu kwa kushirikiana na wananchi wa 

Kata ya Bukomela na Serikali kuu tumejenga jengo jipya na la kisasa kwa gharama ya 

shilingi 75,000,000/= kwa mchanganuo ufuatao 

 

•  Wananchi shilingi 3,000,000 
 

• Halmashauri shilingi 43,900,000


• Serikali Kuu shilingi  28,100,000
 

Msukumo wa ujenzi wa jengo hili ulitokana na hadhi ya nyota sifuri (0) ya jengo la awali 

baada ya tathimini ya Lipa kwa Matokeo (RBF) iliyofanyika mwaka 2015 

 

Aidha zahanati hii ina uwezo wa kuhudumia zaidi ya watu 7,171 waishio kata ya 

Bukomela yenye vijiji Vinne na vijiji vya kata za jirani za Nyamilangano, Kinamapula na 

Uyogo. Jengo hili lina uwezo wa kuhudumia akinamama 2 kujifungua kwa wakati 

mmoja, pia kupumuzisha wagonjwa 4 kwa siku. Zahanati hii ina jumla ya watumishi 5; 

Tabibu msaidizi 1, wauguzi wasaidizi 2 na wahudumu wa afya 2 

 



JENGO LA WAGONJWA WA NJE (OPD) ZAHANATI YA BUKOMELA  
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

MWONEKANO WA JENGO LA WAGONJWA WA NJE (OPD) ZAHANATI YA BUKOMELA 



HALMASHAURI YA WILAYA YA USHETU 
 

MRADI WA UONGEZAJI THAMANI YA MAZAO KATIKA KIWANDA 
 

CHA KUSINDIKA ALIZETI KATA YA UYOGO  

 

mradi wa kuongeza thamani ya mazao katika kiwanda cha kusindika alizeti unaomilikiwa 

na mjasiriamali Ndg. Bunga Belenganyi. 

 

Kiwanda hiki, kimeanzishwa mwaka 2010 na kimeendelea kuboreshwa ili kuitikia Sera 

ya Serikali ya awamu ya Tano inayohimiza uanzishwaji na uendelezaji wa viwanda 

katika maeneo mbalimbali nchini ili kufikia malengo ya uchumi wa kati. Kiwanda hiki, 

kilianzishwa kwa lengo la kutumia rasilimali za kilimo zinazopatikana ndani ya 

Halmashauri ya Ushetu pamoja na kutoa ajira na lishe bora kwa jamii na mifugo. Tangu 

kuanzishwa kwake, kiwanda kidogo kimezalisha na kufungasha jumla ya lita 143,200 

za mafuta na mashudu ya alizeti tani 572,800. 

Mradi huu wa kiwanda cha kusindika alizeti hadi kukamilika utagharimu kiasi cha shilingi 

43,500,000. Mchango wa Halmashauri katika mradi huu ni ushauri wa kitaalamu 

 

Eneo la viwanda lililotengwa kwa kata hii ya Uyogo ni ekari kumi 

 



 

KIWANDA CHA KUSINDIKA ALIZETI KATA YA UYOGO  

HALMASHAURI YA WILAYA YA USHETU 
 

T MRADI WA KUZUIA UPOTEVU WA MAZAO BAADA YA MAVUNO, KIJIJI CHA 

IBELANSUHA  

mradi wa kuzuia upotevu wa mazao baada ya mavuno kijiji cha Ibelansuha. Kijiji hiki ni 

miongoni mwa vijiji 46 katika Halmashauri ya Wilaya ya Ushetu ambavyo vinatekeleza 

mradi huu. Mradi huu unatekelezwa na Halmashauri kwa kushirikiana na wadau wa 

maendeleo wa shirika la “HELVETAS SWISS INTER COOPERATION”. 
 

Shughuli za mradi zilizofanyika mpaka sasa ni: - 
 

1. Kutoa mafunzo kwa maafisa ugani 21 ambao hufundisha wakulima mbinu za 

hifadhi bora ya mazao vijijini. 
 

2. Kutoa mafunzo kwa wawezeshaji VICOBA 9 kwa ajili ya kuwafundisha wakulima 

mbinu za kupata vifaa vya hifadhi ya mazao mfano vihenge (metal silo), mifuko 

ya PICS na Agro-Z. 
 

3. Kutoa mafunzo kwa mafundi mchundo 9 kwa ajili ya kutengeneza vihenge (metal 

silo). 

Hadi sasa jumla ya wakulima 3,255 wamepata mafunzo ya hifadhi ya mazao, kati ya 

hao wakulima 655 wamejiunga katika vikundi vya VICOBA na 2,600 katika vikundi 

visivyo vya VICOBA. 
 

Fundi mchundo mmoja wa vihenge (metal silo) kwa kila kata amepatiwa mafunzo ya 

utengenezaji wa vifaa hivyo. Hadi sasa vihenge (metal silo) 125 vyenye ujazo mbali 

mbali vimetengenezwa na kukopeshwa kwa wakulima kupitia vikundi vyao. Jumla ya 

mifuko 2055 ya Pics ya kuhifadhia nafaka na mikunde imeunuliwa na wakulima. 
 

Thamani ya vihenge (metal silo) vilivyoko mbele yako ni jumla ya shilingi 1,553,500/= 

ambazo ni mchango wa Halmashauri na zitakopeshwa kwa wakulima na fedha 

zitakazorejeshwa zitaendeleza mradi kwa kuwakopesha wakulima wengine. 
 



VIHENGE VYA UJAZO TOFAUTI TOFAUTI KIJIJI CHA IBELANSUHA  



HALMASHAURI YA WILAYA YA USHETU 
 

UJENZI WA JOSHO LA KUOGESHEA MIFUGO LA KATA YA ULOWA  

mradi wa ujenzi wa josho la kuogeshea mifugo la wafugaji wa kata ya Ulowa ambalo 

limejengwa na wafugaji kwa kushirikiana na Halmashauri ya Wilaya ya Ushetu. 
 

Kata ya Ulowa ina jumla ya ng’ombe 14,289 Mbuzi 5,307 na kondoo 572 ambao kwa 

kipindi kirefu wamekuwa wakisumbuliwa na magonjwa yaenezwayo na kupe hususani 

ndigana kali (ECF), ndigana baridi (Anaplasmosis), mkojo damu (Babesiosis), maji moyo 

(Heart water) na ukurutu (Mange). 

Mradi huu wa ujenzi wa josho umeanza rasmi mwezi Aprili, 2017 na kwa sasa 

umefikia hatua ya mwisho na leo unazinduliwa. Hadi kukamilika kwa mradi huu jumla 

ya Tshs 27,500,000/= zimetumika kwa mchanganuo ufuatao: - 

• Mchango wa Serikali Kuu ni Shilingi 15,000,000/=



• Mchango wa jamii ya wafugaji ni shilingi 12,500,000/=
 



 

JOSHO LA KUOGESHEA MIFUGO LA KATA YA ULOWA  



HALMASHAURI YA WILAYA YA USHETU  

MRADI WA UJENZI WA VYUMBA VINANE (8) VYA MADARASA OFISI NNE (4) 

ZA WALIMU NA MATUNDU ISHIRINI (20) YA VYOO KATIKA SHULE YA 

MSINGI NONWE  

mradi wa ujenzi wa vyumba Vinane vya madarasa, ofisi Nne za walimu na matundu 

ishirini ya vyoo katika shule ya Msingi Nonwe iliyoko katika kata ya Ubagwe. 
 

Shule ya msingi Nonwe ina jumla ya wanafunzi 2273 (wav 1173 was 1100). Idadi hii 

ni kubwa sana inayohitaji miundo mbinu ya kutosha. 
 

Mradi huu ulianza kujengwa Tarehe 26/9/2016 na umekamilika juni mwaka huu 2017 

na leo tunatarajia utufungulie rasmi. 
 

Mradi huu umegharimu jumla ya shilingi za kitanzania milioni mia moja themanini na 

mbili (182,000,000/=) elfu, na umejengwa kwa pesa ya serikali kupitia mpango wa 

LIPA KULINGANA NA MATOKEO (P4R) 
 

Ujenzi wa mradi huu umekamilika chini ya usimamizi wa viongozi na wataalam toka 

ngazi ya Halmashauri kwa kushirikiana na mafundi wenyeji (Local fundis), serikali ya 

kijiji, kamati ya shule, na walimu wote kwa ujumla. 
 

Mradi huu pia unajumuisha utengenezaji wa dawati 120. 
 

Kutokana na usimamizi na ushauri bora wa kitaalam imewezekana majengo haya kuwa 

na ofisi nne, pia vyoo vya ndani matundu manne (4) kwa ajili ya matumizi ya walimu 
 

Kufunguliwa kwa majengo haya kutapunguza hali ya mrundikano wa wanafunzi katika 

vyumba vya madarasa unaosababishwa na upungufu wa vyumba vya madarasa na 

hivyo kuboresha mazingira ya ufundishaji na ujifunzaji. 
 



VYUMBA VINANE (8) VYA MADARASA OFISI NNE (4) ZA WALIMU NA MATUNDU ISHIRINI 

(20) YA VYOO KATIKA SHULE YA MSINGI NONWE 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

MRADI WA UJENZI WA VYUMBA VINANE (8) VYA MADARASA  
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

BAADHI YA VYOO KATI YA ISHIRINI (20) KATIKA SHULE YA MSINGI NONWE 



HALMASHAURI YA WILAYA YA USHETU 
 

VIKUNDI VYA WANAWAKE NA VIJANA AMBAVYO VINAPATIWA  

MIKOPO TOKA MFUKO WA VIJANA NA WANAWAKE  
Halmashauri kwa mwaka wa fedha 2016/2017 ilifanikiwa kutoa mikopo yenye riba nafuu kwa 

vikundi vya wanawake na vijana 33 yenye thamani ya shilingi 81,500,000 sawa 54.2% ya lengo 

la mwaka la kutoa shilingi 150,490,320. 
 

Halmashauri ya Wilaya ya Ushetu imetoa mikopo yenye thamani ya Shs. 31,000,000/= kwa 

vikundi 9. Kati ya fedha hizo shilingi 20,000,000/=ni kwa ajili ya vikundi vitano (5) vya vijana na 

shilingi 11,000,000/= ni kwa ajili ya vikundi vinne (4) vya wanawake. 
 

1: VIKUNDI VYA VIJANA  

NA JINA LA KIKUNDI  KIJIJI   KATA KIASI CHA MKOPO 
             

1  Kikundi cha Kilimo Jembe  Igunda   IGUNDA 3,000,000  
            

2  Wachapakazi  Imalabupina  NYANKENDE 3,000,000  
             

3  Kikundi cha Mshikamano  Kalama   KINAMAPULA 3,000,000  
            

4  Upendo  Kangeme  ULOWA 6,000,000  
             

5  Iboja Ufundi  Iboja   UKUNE 5,000,000  
             

          20,000,000  
            

  2: VIKUNDI VYA WANAWAKE        
           

NA  JINA LA KIKUNDI   KIJIJI  KATA  KIASI CHA 

           MKOPO  
          

1  Kikundi cha Wapendanao Misayu  Misayu  UBAGWE  3,000,000  
           

2  Kikundi cha Upendo wanawake   Idahina  IDAHINA  3,000,000  
           

3  Upendo Daima   Itumbili  CHAMBO  2,000,000  
          

4  Kikundi cha Urafiki   Ididi  NYAMILANGANO 3,000,000  
            

           11,000,000 
             

 

 

 


